21 ตุลาคม 2557 BenQ ประเทศไทย เปิดตัว BenQ F5 ตั้งเป้ายอดขายมือถือปีแรก 12,000 เครื่องจาก 3 รุ่น ก่อนจะเริ่มทยอยเปิดตัวสมาร์ทโฟนรุ่นใหม่สำหรับผู้ใช้งานแต่ละกลุ่มในปีหน้า
ประเด็นหลัก
นายพัทธกร เผยว่า สมาร์ทโฟนรุ่นแรกที่นำกลับมาทำตลาดไทยคือ “เบ็นคิว เอฟ5” รองรับการใช้งาน 4จี แอลทีอี ดีไซน์เจาะกลุ่มผู้ใช้รุ่นใหม่เน้นแฟชั่น และประสิทธิภาพดี พร้อมเทคโนโลยีลดแสงสีน้ำเงินของหน้าจอ พร้อมกันนี้ยังส่งรุ่น บี 502 ราคาย่อมเยา และแทบเล็ตรุ่น บี 70 ราคา 4,900 บาท
อย่างไรก็ตามช่วงเริ่มต้นบริษัทจะวางจำหน่ายผ่านช่องทางออนไลน์บนเว็บไซต์ Lazada.com พร้อมทั้งแต่งตั้ง “อินแกรม ไมโคร” เป็นดิสทริบิวเตอร์หลัก และเริ่มเจรจากับตัวแทนจำหน่าย เช่น ทีจี และไอที ซิตี้ เพื่อวางจำหน่ายหน้าร้าน รวมถึงอยู่ระหว่างพัฒนาศูนย์บริการหลังการขายซึ่งขณะนี้ใช้บริการผ่านช่องทางอินแกรมก่อน
“เราเริ่มกระจายสินค้าออกสู่ช่องทางอื่นๆ ทั้งทางเคาน์เตอร์มือถือ ตลอดหน้าร้านไอที รวมทั้ง การประสานงานกับผู้ให้บริการมือถือเพื่อจำหน่ายสมาร์ทโฟนพร้อมแอร์ไทม์ และเพิ่มช่องทางเข้าถึงเบ็นคิวที่หลากหลายมากขึ้น”
พร้อมกับตั้งเป้ายอดขายมือถือปีแรก 12,000 เครื่องจาก 3 รุ่น ก่อนจะเริ่มทยอยเปิดตัวสมาร์ทโฟนรุ่นใหม่สำหรับผู้ใช้งานแต่ละกลุ่มในปีหน้า
______________________________
'เบ็นคิว' หวนสู้ศึกสมาร์ทโฟนไทย
โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์
“เบ็นคิว” กลับลำหวนคืนสังเวียนมือถือเอเชีย หลังโบกมือลากว่า 7 ปี ประเดิมตลาดไทย “เอฟ5” สเปคดีราคาไม่ถึงหมื่น
นายพัทธกร พรศิริธิเวช ผู้จัดการใหญ่ประจำประเทศไทย บริษัท เบ็นคิว (ประเทศไทย) จำกัด กล่าวว่า บริษัทเลือกไทยเป็นตลาดกลุ่มแรกนอกไต้หวัน (รวมออสเตรเลียและมาเลเซีย) เปิดตัวสมาร์ทโฟนรุ่นใหม่ ซึ่งเป็นการกลับมาทำตลาดมือถืออีกครั้งหลังจากถอนตัวจากตลาดมือถือทั่วโลกราว 7 ปี
ทั้งนี้้เพราะบริษัทแม่เห็นศักยภาพของตลาดมือถือเอเชีย โดยเฉพาะไทยที่ขยายตัวมาก และมีมูลค่ารวมสูงถึง 50,000 ล้านบาท ทั้งเป็นจังหวะที่เบ็นคิวมีความพร้อมในการทำตลาดมือถือ โดยเฉพาะจุดแข็งของการเป็นผู้รับจ้างผลิตมือถือ (โอดีเอ็ม) หนึ่งในรายใหญ่ของโลกที่ผลิตมือถือให้แบรนด์ดังๆ ในตลาด รวมทั้งเบ็นคิวยังเป็นเจ้าของเทคโนโลยีจอพาเนล 1 ใน 3 รายใหญ่ของโลก ซึ่งผ่านมาบริษัทยังอยู่อุตสาหกรรมมือถืออย่างต่อเนื่อง
ส่วนธุรกิจกลุ่มไอทีของเบ็นคิวในไทยปัจจุบันยังมีกลุ่มโปรเจ็คเตอร์ จอแอลซีดี และจอดิจิทัล ไซเนจ ส่วนคอมพิวเตอร์บริษัทยังมองว่าเทรนด์ของตลาดช่วงนี้ยังเน้นหนักกับอุปกรณ์ประเภทโมบายมากกว่า
นายพัทธกร เผยว่า สมาร์ทโฟนรุ่นแรกที่นำกลับมาทำตลาดไทยคือ “เบ็นคิว เอฟ5” รองรับการใช้งาน 4จี แอลทีอี ดีไซน์เจาะกลุ่มผู้ใช้รุ่นใหม่เน้นแฟชั่น และประสิทธิภาพดี พร้อมเทคโนโลยีลดแสงสีน้ำเงินของหน้าจอ พร้อมกันนี้ยังส่งรุ่น บี 502 ราคาย่อมเยา และแทบเล็ตรุ่น บี 70 ราคา 4,900 บาท
อย่างไรก็ตามช่วงเริ่มต้นบริษัทจะวางจำหน่ายผ่านช่องทางออนไลน์บนเว็บไซต์ Lazada.com พร้อมทั้งแต่งตั้ง “อินแกรม ไมโคร” เป็นดิสทริบิวเตอร์หลัก และเริ่มเจรจากับตัวแทนจำหน่าย เช่น ทีจี และไอที ซิตี้ เพื่อวางจำหน่ายหน้าร้าน รวมถึงอยู่ระหว่างพัฒนาศูนย์บริการหลังการขายซึ่งขณะนี้ใช้บริการผ่านช่องทางอินแกรมก่อน
“เราเริ่มกระจายสินค้าออกสู่ช่องทางอื่นๆ ทั้งทางเคาน์เตอร์มือถือ ตลอดหน้าร้านไอที รวมทั้ง การประสานงานกับผู้ให้บริการมือถือเพื่อจำหน่ายสมาร์ทโฟนพร้อมแอร์ไทม์ และเพิ่มช่องทางเข้าถึงเบ็นคิวที่หลากหลายมากขึ้น”
พร้อมกับตั้งเป้ายอดขายมือถือปีแรก 12,000 เครื่องจาก 3 รุ่น ก่อนจะเริ่มทยอยเปิดตัวสมาร์ทโฟนรุ่นใหม่สำหรับผู้ใช้งานแต่ละกลุ่มในปีหน้า
http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/it/it/20141017/611824/เบ็นคิว-หวนสู้ศึกสมาร์ทโฟนไทย.html
นายพัทธกร เผยว่า สมาร์ทโฟนรุ่นแรกที่นำกลับมาทำตลาดไทยคือ “เบ็นคิว เอฟ5” รองรับการใช้งาน 4จี แอลทีอี ดีไซน์เจาะกลุ่มผู้ใช้รุ่นใหม่เน้นแฟชั่น และประสิทธิภาพดี พร้อมเทคโนโลยีลดแสงสีน้ำเงินของหน้าจอ พร้อมกันนี้ยังส่งรุ่น บี 502 ราคาย่อมเยา และแทบเล็ตรุ่น บี 70 ราคา 4,900 บาท
อย่างไรก็ตามช่วงเริ่มต้นบริษัทจะวางจำหน่ายผ่านช่องทางออนไลน์บนเว็บไซต์ Lazada.com พร้อมทั้งแต่งตั้ง “อินแกรม ไมโคร” เป็นดิสทริบิวเตอร์หลัก และเริ่มเจรจากับตัวแทนจำหน่าย เช่น ทีจี และไอที ซิตี้ เพื่อวางจำหน่ายหน้าร้าน รวมถึงอยู่ระหว่างพัฒนาศูนย์บริการหลังการขายซึ่งขณะนี้ใช้บริการผ่านช่องทางอินแกรมก่อน
“เราเริ่มกระจายสินค้าออกสู่ช่องทางอื่นๆ ทั้งทางเคาน์เตอร์มือถือ ตลอดหน้าร้านไอที รวมทั้ง การประสานงานกับผู้ให้บริการมือถือเพื่อจำหน่ายสมาร์ทโฟนพร้อมแอร์ไทม์ และเพิ่มช่องทางเข้าถึงเบ็นคิวที่หลากหลายมากขึ้น”
พร้อมกับตั้งเป้ายอดขายมือถือปีแรก 12,000 เครื่องจาก 3 รุ่น ก่อนจะเริ่มทยอยเปิดตัวสมาร์ทโฟนรุ่นใหม่สำหรับผู้ใช้งานแต่ละกลุ่มในปีหน้า
______________________________
'เบ็นคิว' หวนสู้ศึกสมาร์ทโฟนไทย
โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์
“เบ็นคิว” กลับลำหวนคืนสังเวียนมือถือเอเชีย หลังโบกมือลากว่า 7 ปี ประเดิมตลาดไทย “เอฟ5” สเปคดีราคาไม่ถึงหมื่น
นายพัทธกร พรศิริธิเวช ผู้จัดการใหญ่ประจำประเทศไทย บริษัท เบ็นคิว (ประเทศไทย) จำกัด กล่าวว่า บริษัทเลือกไทยเป็นตลาดกลุ่มแรกนอกไต้หวัน (รวมออสเตรเลียและมาเลเซีย) เปิดตัวสมาร์ทโฟนรุ่นใหม่ ซึ่งเป็นการกลับมาทำตลาดมือถืออีกครั้งหลังจากถอนตัวจากตลาดมือถือทั่วโลกราว 7 ปี
ทั้งนี้้เพราะบริษัทแม่เห็นศักยภาพของตลาดมือถือเอเชีย โดยเฉพาะไทยที่ขยายตัวมาก และมีมูลค่ารวมสูงถึง 50,000 ล้านบาท ทั้งเป็นจังหวะที่เบ็นคิวมีความพร้อมในการทำตลาดมือถือ โดยเฉพาะจุดแข็งของการเป็นผู้รับจ้างผลิตมือถือ (โอดีเอ็ม) หนึ่งในรายใหญ่ของโลกที่ผลิตมือถือให้แบรนด์ดังๆ ในตลาด รวมทั้งเบ็นคิวยังเป็นเจ้าของเทคโนโลยีจอพาเนล 1 ใน 3 รายใหญ่ของโลก ซึ่งผ่านมาบริษัทยังอยู่อุตสาหกรรมมือถืออย่างต่อเนื่อง
ส่วนธุรกิจกลุ่มไอทีของเบ็นคิวในไทยปัจจุบันยังมีกลุ่มโปรเจ็คเตอร์ จอแอลซีดี และจอดิจิทัล ไซเนจ ส่วนคอมพิวเตอร์บริษัทยังมองว่าเทรนด์ของตลาดช่วงนี้ยังเน้นหนักกับอุปกรณ์ประเภทโมบายมากกว่า
นายพัทธกร เผยว่า สมาร์ทโฟนรุ่นแรกที่นำกลับมาทำตลาดไทยคือ “เบ็นคิว เอฟ5” รองรับการใช้งาน 4จี แอลทีอี ดีไซน์เจาะกลุ่มผู้ใช้รุ่นใหม่เน้นแฟชั่น และประสิทธิภาพดี พร้อมเทคโนโลยีลดแสงสีน้ำเงินของหน้าจอ พร้อมกันนี้ยังส่งรุ่น บี 502 ราคาย่อมเยา และแทบเล็ตรุ่น บี 70 ราคา 4,900 บาท
อย่างไรก็ตามช่วงเริ่มต้นบริษัทจะวางจำหน่ายผ่านช่องทางออนไลน์บนเว็บไซต์ Lazada.com พร้อมทั้งแต่งตั้ง “อินแกรม ไมโคร” เป็นดิสทริบิวเตอร์หลัก และเริ่มเจรจากับตัวแทนจำหน่าย เช่น ทีจี และไอที ซิตี้ เพื่อวางจำหน่ายหน้าร้าน รวมถึงอยู่ระหว่างพัฒนาศูนย์บริการหลังการขายซึ่งขณะนี้ใช้บริการผ่านช่องทางอินแกรมก่อน
“เราเริ่มกระจายสินค้าออกสู่ช่องทางอื่นๆ ทั้งทางเคาน์เตอร์มือถือ ตลอดหน้าร้านไอที รวมทั้ง การประสานงานกับผู้ให้บริการมือถือเพื่อจำหน่ายสมาร์ทโฟนพร้อมแอร์ไทม์ และเพิ่มช่องทางเข้าถึงเบ็นคิวที่หลากหลายมากขึ้น”
พร้อมกับตั้งเป้ายอดขายมือถือปีแรก 12,000 เครื่องจาก 3 รุ่น ก่อนจะเริ่มทยอยเปิดตัวสมาร์ทโฟนรุ่นใหม่สำหรับผู้ใช้งานแต่ละกลุ่มในปีหน้า
http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/it/it/20141017/611824/เบ็นคิว-หวนสู้ศึกสมาร์ทโฟนไทย.html
ไม่มีความคิดเห็น: